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Dodoma. Kilo 171 za nyama
ng'ombe zenye thamani ya Sh1.2 mll-
ioni zimeteketezwa na Bodi ya Nyama
Tanzania (TMB) kwa kuingizwa soko-
ni bila kukagnhwa

TMB pia imemtoza faini ya
Sh300.000 Elisha Daudi kwa kosa la

kuuza bidhaa hiyo bila kukaguliwa na
wataalamu na kuisafirisha kwa kutu-
mua pikipiki hali inayotajwa kuhatari-
sha afya za walaji.

Ofisa Mifugo wa TMB, Alex Mkenda
alisema sababu ya kuteketezwa kwa
nyama hiyo ni kutokana na baadhi ya
mifugo kutokaguliwa kabla ya kuchin-

jwa au kuandaliwa katika machinjio

vasiyosajiliwa na TMB ambayo kishe-

ria ndiyo yanaruhusiwa kufanya hivyo
kwa ajili ya afya ya watu. Su

Mkenda alitaja sababu nyingine

kuwa ni ubebaji wa nyama hiyo kwa

kutumia pikipikiki kinyume na she-
ria ya ubebaji wa kitoweo hicho inay-
oelekeza yatumike magari maalumu
yaliyosajiliwa na TMB.

“Usafirishaji wa nyama unapaswa
kufanywa kwa kutumia magari maalu-
mu (meat van), yaliyokaguliwa na
kusajiliwa na Bodi ya Nyama Tanzania
kwa lengo la kuhakikisha usalama wa
nyama unazingatiwa,” alisema.

Ofisa Mifugo wa Kata ya Viwanda-
ni, Elia Mtamwa alisema wafanyabi-
ashara wa nyama wamekuwa wakifan-
ya mambo hayo kwa makusudi kwani
mara kadhaa wamepewa elimu lakini
hawataki kuzingatia wala kufuata.

Mtamwa alisema kutofuata sheria
mara nyingi kunasababisha matukio
ya wizi wa mifugo ambayo inachin-

jwa kiholela na kuuzwa buchani bila
kukaguliwa na wataalamu wa nyama.

Hata hivyo, ofisa huyo alitaja ugu-
mu wa mapambano dhidi ya wafan-

HIVI NDIVYO TUNAVYOFANYA

fhwan

‘Usafirishaji

wa nyama
unapaswa
kufanywa
kwa kutumia
magari
maalumu
yaliyok-
aguliwa na
kusajiliwa’

Alex Mkenda,
ofisa TMB.

Za hyama'

yabiashara hao akisema ni “zaidi ya
vita vya dawa za kulevya kutokana na
biashara kufanyika usiku huku nyam:
ikiwa imefungashwa kwenye mifukc
isiyo salama.”

Mfanyabiashara aliyekamatwa na
nyama hiyo, Elisha Daudi alikiri kuku-
twa na bidhaa hiyo na kuahidi kutoru-
dia tena kutenda makosa hayo ambayo
yamekuwa yakifanyika kwa mazoea
hata na wafanyabiashara wenzake.

Daud alisema Sheria Nyama nam-
ba 10 ya mwaka 2006 na kanuni zake
zinaelezea namna Bodi ya Nyama Tan-
zania inavyopaswa kusimamia tasnia
ya nyama na usalama kuzingatiwa iki-
wamo kutumia machinjio rasmi vali-
yoidhinishwa na kuridhiwa na bodi.

Kwa sasa bodi hiyo inaendesha opa-
resheni kwa kushirikiana na wataalam
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi amba-
po maeneo mengi wanashtukiza hasa
mabucha inakouzwa nyama.
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‘ kusitisha vibali kwa kﬂmpu:u
ﬁnamjihusisha na kuingiza
- vifannga nchini kutoka njena
s kuisihi kuziwezesha kam-
- puni za ndani zikiwepo zile
‘!jmmﬂikiwa na wawekez-
aji kutoka nje ya nchi kupata
i wa soko.
. “Kwa sasa ninaiomba seri-
‘kali kupitia Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kusitisha uagizwai
‘wa vifaranga kutoka nje ya
nchi kuingia hapa nchini,
hatua hii italinda masoko ya
i« kama Interchick, Kibo,
Organia na Alvin pamojam
wengine ambao kwa sasa
‘wanalalamika biashara ni
‘ngumu, nashauri ufanyike
guzi wa kina wa mipaka
1 uingizwaji wa vifa-
| ranga kiholela,” anasema

| bima ya afyakwa worte.
| Nsoleamsembimay'aafya

_;snko landani

| kutosheleza soko na kuacha vi-
| faranga vya nje viingie kiholela
| vinahatarisha usalama wa kuku
| wa ndani kwa kuwa wanaweza
kuleta vyenye magonjwa.

wa kutokana na Serikali yatoa tamko

Akizungumzia malalamiko

inza kuingia !\ hayo Mkurugenzi wa Huduma

| za Mifugo ambaye ndive mtoaji

ali inaweza | wa vibali vya kuingiza mifugo

| ikiwemo vifaranga, Profesa He-
| zron Nonga, anasema kampuni
aTan- | zinazoingiza vifaranga ni mbili
! ambazo ni Wolowolo Animal
Care Center na The One Agro
t Enterprise ambazo zilipata
! vibali kuanzia mwaka jana na
aku-  kwamba vifaranga vinavyo-
ineza = maombi y20 za zamani.
“Hizi kampuni ziliomba
| vibali katika kipindi ambacho

 kuanza kuuza | ingizwa ni katika kumalizia

wa
ikubwa | nchi ilikuwa na changamoto

| yauhaba wa vifaranga am-
| bapo The One Agro Enterprise

oka nje . imeruhusiwa kuingiza vifanga

akuwa = 494,000 kutoka Uganda na
njlaza | Wolowalo vifaranga 150,000

| kutoka Malawi na mwisho

! wakuingiza ni Januari 15,

! 2023” anasema Profesa Nonga.
| Auwdha, anasema kushuka

e

sha kwa tija.

| kwa bei ya kuku katika soko

kunatokana na kipindi husika

na hali ya uchumi na kwamba

matarajio vao ni kuanzia De-

| semba biashara itakuwa nzuri
zaidi.

Lakini ameahidi kufuatilia
watn wanacingiza vifaranga
kwa njia za panya na kuhakiki-
sha wanachukuliwa hatua
kulinda wazalishaji wa ndani.

Muuza kuku azungumzia
kadhia

Mwanahawa Manyama wa
Gongo la Mboto anasema kuwa
kwa walugajt kama yeye am-

| bao wananunua-vifaranga vya
wazahishaji wa ndani huuza
kwa Sh 6,400 kwa kuku mmo
lakini kutokana na uwezo wa
wauzaji wa kuku kutoka kwe-
nye vifaranga vya magendo
wanaouza hadi Sh 5,700 na wao
hulazimika kushusha bei kwa
kuwa wanakosa wateja.

Anasema: “Yaani kama

hakuna hatua za kudhibiti
vifaranga vya magenda basi

| wafugaii wote tutajikuta tuna-
kimbia kununua vifaranga lowa
wazalishaji wa ndani ambao
ndio wanalipa kodina kwenda
kuntnua hivi vya magendo

| sasa hapo kunakuwa na shida

“Lakini ni imani yangu

kuwa Rais Samia ana macho na
changamoto hii itatataliwa.”
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(TMB), imeteketeza kilo
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yenye thamani ya sh.
milioni 1.2 na kumtoza
fanyablashara faini ya sh
300 000...
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WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Dk. Stergomena Tax, akizungumza na

ya Nje wa Oman, Sayyid Badr Al Busaidi, wakati wa Mkutano wa Pili wa Tume ya
(IPC) kati ya Tanzania na Oman, jijini Muscat, mwishoni mwa wiki.

Wazalishaji
watamani soko nje
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anaamirs Hiashara hiy

Kwa muiibu wa mkurugens buys
China ina mtag mkubwa, hivwo i vwema
wazalishap W ndan WAKADANED
kutosheleza soko la uhitay kubedhs mahitay

NA GIFT MONGI, Moshi : .
LEMariag 2an
WAZALISHAJI wa bidhaa za ngozi nchini
vamesema licha ya serikall kuondoa tozo
catika bidhaa hizo, kuna umuhimu wa
cutafuta masoko ya uhakika nje ya nchi
Ezgﬂﬁﬁwﬂﬁ&!xu um.a% .
Mk wa kiwanda cha 3 hivyo na sisi kama tunaenda kufanya nao
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Kenneth Woisso alisema serikali imeweka  maana kwanza hatuna uzoefu, lakn hata
jtihada mbatimbali katika kukuza soko la  mteja mwenyewe hatujui kwa kumpata,”
Woisso alisema bado ipo haja sernkal
kuendelea kuwashika mkono wadau wa
sekta ya ngozi kwa kuwatafutia mtandao
wa masoko ya nje kwa sababu bado sekta
kama biashara hiyo itakua

bidhaa za ngozi

Waziri wa Mambo
Kudumu ya Pamoja ya Ushirikiano

ya nchi

na kufanya vizuri kama llivyo dhamira ya
erikall. wafugaji nao watanufaika kwani
malighafl inayotokana na mifugo itakuwa
na soko la uhakika
Kwa upande wake, Kelvin Msaki
ymbaye i mMuuzaji wa ngozi alisema
m sasa biashara hiyo imeonekana
kukumbukwa tofauti na ilivwokuwa huko
nyuma ambapo jitthada hizo zikiendelea
sekta hiyo itaenda kufikia mahali pazuri
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